എ.ഐ അടിസ്ഥാനമാക്കി വീഡിയോ സര്‍വൈലന്‍സ്

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നിയമ നിർവ്വഹണ ഏജൻസികൾ ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇന്റലിജൻസ്, യു‌എവി (ആളില്ലാ ആകാശ വാഹനങ്ങൾ), കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്കെതിരെ പോരാടുന്നതിന് അംഗീകാരം എന്നിവയിലേക്ക് ഇപ്പോൾ കൂടുതൽ പ്രാധാന്യം നൽകിവരുന്ന കാഴ്ച്ചയാണ് കാണുവാൻ സാധിക്കുന്നത്.

കുംഭമേളയിലെയും ദുർഗാ പൂജയിലെയും ജനക്കൂട്ടത്തെ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനോ കുറ്റവാളികളെ പിടികൂടുന്നതിനോ ആകട്ടെ, കഴിഞ്ഞ ഏതാനും മാസങ്ങളായി വിവിധ മേഖലകളിൽ ഈ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ സ്വീകരിക്കുന്നത് ഇന്ത്യയാണ്. ഗുരുഗ്രാം ആസ്ഥാനമായുള്ള സ്റ്റാർട്ടപ്പ് സ്റ്റാക്കിന്റെ ട്രിനെട്ര ആപ്ലിക്കേഷൻ ഉണ്ട്, ഇത് രാജസ്ഥാൻ, ഉത്തർപ്രദേശ്, പഞ്ചാബ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ പോലീസിന് ശാക്തീകരണം നൽകി വരികയാണ്.

അവർക്ക് മുഖം തിരിച്ചറിയൽ ഉപകരണം നൽകി മുഖത്തെ തിരിച്ചറിയാൻ സാധിക്കും. അതിൽ ആയിരക്കണക്കിന് കുറ്റവാളികളുടെ ഫോട്ടോകളും റെക്കോർഡുകളും ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. വിവിധ സിസിടിവി ഉറവിടങ്ങളിൽ നിന്ന് പകർത്തിയ ഒരു ദശലക്ഷത്തിലധികം അക്രമ വീഡിയോകളിൽ പരിശീലനം നേടിയ ഈ എ.ഐ അൽഗോരിതം അനലിറ്റിക്സ് പ്ലാറ്റ്ഫോം ഉപയോഗിക്കുന്നു.

എ.ഐ മോഡലിന് 99.6% കൃത്യതയുണ്ടെന്ന് സ്റ്റാക്ക് അവകാശപ്പെടുന്നു. മൾട്ടി പർപ്പസ് അനലിറ്റിക്‌സിനായി സംസ്ഥാനത്തൊട്ടാകെയുള്ള 70 ജയിലുകളിൽ ഇപ്പോൾ ജാർവിസ് എന്ന എ.ഐ പ്രാപ്ത വീഡിയോ അനലിറ്റിക്‌സ് പ്ലാറ്റ്ഫോം ഉത്തർപ്രദേശ് വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്.

സ്റ്റാക്ക് വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത ഈ പ്ലാറ്റ്ഫോം ഈ ജയിലുകളിലുടനീളം സ്ഥാപിച്ചിട്ടുള്ള 700 നിരീക്ഷണ ക്യാമറകളിൽ നിന്നുള്ള ഫീഡുകൾ വിശകലനം ചെയ്യും. തടവുകാരെയോ സന്ദർശകരെയോ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പിടികൂടുക, ജനക്കൂട്ടത്തിന്റെ വിശകലനം, അക്രമ പ്രവർത്തനങ്ങൾ, ജയിൽ ലംഘനങ്ങൾ കണ്ടെത്തൽ അല്ലെങ്കിൽ അനധികൃത പ്രവേശനം എന്നിവ വിലയിരുത്തപ്പെടുന്ന പ്രധാന പ്രവർത്തനങ്ങളാണ്.

പ്ലാറ്റ്ഫോം ഫ്ലാഗുചെയ്യേണ്ട ഏതെങ്കിലും നിയമലംഘനമോ നിയമവിരുദ്ധമായ പ്രവർത്തനങ്ങളോ എടുക്കുകയാണെങ്കിൽ, അത് ജയിൽ അധികൃതരെ അറിയിക്കും, അതിനാൽ അവർക്ക് വേഗത്തിൽ അതിനനുസൃതമായി പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയും.

ഇന്ത്യയിലായാലും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിലായാലും പല ജയിലുകൾക്കും കുറ്റവാളികൾ തടവറയ്ക്ക് പുറകിൽ നിന്ന് നടത്തുന്ന പ്രവർത്തനങ്ങൾ പൂർണ്ണമായും നിയന്ത്രിക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല എന്നത് വീഡിയോ നിരീക്ഷണം ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് ശക്തമായ ഒരു കാരണമാണ്.

ഇന്ത്യൻ ജയിലുകളുടെ ഒക്യുപൻസി നിരക്ക് 2016 ഡിസംബറിലെ കണക്കനുസരിച്ച് 114% ആയിരുന്നു. മധ്യപ്രദേശ് (208%), ഉത്തർപ്രദേശ് (168%) തുടങ്ങിയ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ഒക്യുപൻസി നിരക്ക് ഇതിലും കൂടുതലാണെന്ന് നവംബറിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഇന്ത്യാ ജസ്റ്റിസ് റിപ്പോർട്ട് 2019 അവകാശപ്പെടുന്നു.

സെന്റർ ഫോർ സോഷ്യൽ ജസ്റ്റിസുമായും മറ്റ് നിരവധി ലാഭേച്ഛയില്ലാത്ത ഏജൻസികളുമായും സഹകരിച്ച് ടാറ്റ ട്രസ്റ്റുകൾ. ജയിലുകളിൽ ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്നവരുടെ എണ്ണം 20 ശതമാനത്തിലധികമാണ്. ജാർഖണ്ഡിനുശേഷം ഉത്തർപ്രദേശ് രണ്ടാം സ്ഥാനത്തും 68.1 ശതമാനം കേഡർ ലെവൽ ഒഴിവുകളും 71.6 ശതമാനം ഓഫീസർ ഒഴിവുകളും ഉണ്ട്.

Comments are closed.